Diendanphapluat - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Bị cáo, bị hại, đương sự hoặc tài sản có liên quan đến vụ án ở nước ngoài được xác định như thế nào?

Bị cáo, bị hại, đương sự hoặc tài sản có liên quan đến vụ án ở nước ngoài được xác định như thế nào?
Bị cáo, bị hại, đương sự ở nước ngoài hoặc tài sản có liên quan đến vụ án ở nước ngoài theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 268 của Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 được xác định như thế nào?

Bị cáo, bị hại, đương sự hoặc tài sản có liên quan đến vụ án ở nước ngoài được xác định như thế nào?
Ảnh minh họa.

Liên quan đến vấn đề này, tại Công văn 196/TANDTC-PC ngày 03/10/2023 của Tòa án nhân dân Tối cao thông báo kết quả giải đáp trực tuyến vướng mắc trong công tác xét xử đã nêu rõ, theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 268 của Bộ luật Tố tụng năm 2015 thì Tòa án nhân dân cấp tỉnh và Tòa án cấp quân khu xét xử sơ thẩm những vụ án hình sự có , bị hại, đương sự ở nước ngoài hoặc tài sản có liên quan đến vụ án ở nước ngoài. 

“Ở nước ngoài” được hiểu là tại thời điểm cơ quan có thẩm quyền giải quyết vụ án thì bị cáo, bị hại, đương sự không có mặt trên lãnh thổ nước Cộng hòa chủ nghĩa Việt Nam.

Để xác định “bị cáo, bị hại, đương sự hoặc tài sản liên quan đến vụ án ở nước ngoài” thì phải căn cứ vào vị trí địa lý của họ tại thời điểm giải quyết vụ án, cụ thể là [1]:

- Bị cáo, bị hại, đương sự là người nước ngoài định cư, không định cư, làm ăn, học tập, công tác ở Việt Nam không có mặt tại Việt Nam vào thời điểm cơ quan có thẩm quyền giải quyết vụ án;

- Bị cáo, bị hại, đương sự là người Việt Nam định cư, làm ăn, học tập, công tác ở nước ngoài không có mặt tại Việt Nam vào thời điểm cơ quan có thẩm quyền giải quyết vụ án;

- Bị cáo, bị hại, đương sự là người Việt Nam định cư, làm ăn, học tập, công tác ở Việt Nam nhưng đang ở nước ngoài vào thời điểm cơ quan có thẩm quyền giải quyết vụ án;

- Cơ quan, tổ chức không phân biệt là cơ quan, tổ chức nước ngoài hay cơ quan, tổ chức Việt Nam mà không có trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện tại Việt Nam vào thời điểm cơ quan có thẩm quyền giải quyết vụ án;

- Tài sản ở nước ngoài là tài sản được xác định theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015 ở ngoài biên giới lãnh thổ của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam vào thời điểm cơ quan có thẩm quyền giải quyết vụ án.

[1] Nội dung này tham khảo hướng dẫn của Nghị quyết số 03/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân Tối cao.

Theo Tạp chí Luật sư Việt Nam

Link nguồn: https://lsvn.vn/bi-cao-bi-hai-duong-su-o-nuoc-ngoai-hoac-tai-san-co-lien-quan-den-vu-an-o-nuoc-ngoai-duoc-xac-dinh-nhu-the-nao-1696822927.html

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0878 443 344

3.8 11 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
0.72838 sec| 636.414 kb