Phapluatnet - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Bị thu hồi sổ hộ khẩu, làm căn cước công dân gắp chíp thế nào?

Bị thu hồi sổ hộ khẩu, làm căn cước công dân gắp chíp thế nào?
Trường hợp sổ hộ khẩu đã bị thu hồi và thông tin đã có sẵn trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì công dân vẫn có thể làm Căn cước công dân gắn chip.

Theo quy định , hiện nay khi công dân thực hiện các thủ tục đăng ký thường trú dẫn đến thay đổi thông tin trong sổ hộ khẩu thì sẽ bị thu hồi sổ hộ khẩu. Vậy nếu bị thu hồi sổ hộ khẩu thì làm Căn cước công dân gắn chip thế nào?

Theo khoản 1 Điều 5 Thông tư 60/2021/TT-BCA, thì sau khi tiếp nhận đề nghị cấp Căn cước công dân của công dân, cán bộ tiếp nhận tiến hành tìm kiếm thông tin công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lập hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

Bị thu hồi sổ hộ khẩu, làm căn cước công dân gắp chíp thế nào?
Ảnh minh họa.

Trường hợp thông tin công dân đã có trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư

- Trường hợp thông tin công dân đã có trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và không có sự thay đổi, điều chỉnh thì sử dụng thông tin của công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lập hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

- Trường hợp thông tin công dân đã có trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư nhưng có sự thay đổi, điều chỉnh thì đề nghị công dân xuất trình giấy tờ pháp lý chứng minh nội dung thay đổi để cập nhật, bổ sung thông tin trong hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

- Trường hợp thông tin công dân chưa có trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì đề nghị công dân xuất trình một trong các loại giấy tờ hợp pháp chứng minh nội dung thông tin nhân thân để cập nhật thông tin trong hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

Theo quy định trên nếu công dân chưa có thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì phải xuất trình giấy tờ chứng minh khi làm Căn cước công dân gắn chip.

Tuy nhiên, theo khoản 3 Điều 38 Luật Cư trú 2020 quy định khi cơ quan đăng ký cư trú thu hồi Sổ hộ khẩu thì phải điều chỉnh, cập nhật thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú và không cấp mới, cấp lại Sổ hộ khẩu.

Như vậy, trường hợp sổ hộ khẩu đã bị thu hồi và thông tin đã có sẵn trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì công dân vẫn có thể làm Căn cước công dân gắn chip.

Theo Đời sống và Pháp luật

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0869655316

Email: truyenthongvaphapluatvn@gmail.com

4.4 23 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
0.31795 sec| 1809.617 kb