Phapluatnet - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Có được xin cấp lại giấy ra viện bị sai để hưởng bảo hiểm?

Có được xin cấp lại giấy ra viện bị sai để hưởng bảo hiểm?
Trường hợp bệnh viện đã có sai sót trong việc cấp giấy ra viện thì người dân có quyền liên hệ với bệnh viện để được cấp lại hoặc bổ sung, sửa đổi nội dung sai nhằm đảm bảo quyền lợi chính đáng.

Luật sư Phạm Thanh Hữu, đoàn TP.HCM phân tích, theo điểm a, khoản 5, Điều 26, Thông tư 56/2017/TT-BYT, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã cấp giấy ra viện có trách nhiệm cấp lại giấy ra viện trong các trường hợp sau đây:

Có được xin cấp lại giấy ra viện bị sai để hưởng bảo hiểm?
Hình minh họa.

- Bị mất, bị hỏng.

- Người ký giấy ra viện không đúng thẩm quyền.

- Việc đóng dấu trên giấy ra viện không đúng quy định.

- Có sai sót về thông tin được ghi trên giấy ra viện.

Trường hợp cấp lại phải đóng dấu "Cấp lại" trên giấy ra viện.

Theo điểm b, khoản 5, Điều 26, Thông tư 56/2017/TT-BYT, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã cấp giấy ra viện có trách nhiệm bổ sung, sửa đổi nội dung trên giấy ra viện trong trường hợp có sai sót về thông tin được ghi trên giấy ra viện.

Sau khi bổ sung, sửa đổi nội dung phải đóng dấu treo của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (dấu đã đăng ký với cơ quan bảo hiểm ) tại phần nội dung bổ sung, sửa đổi.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp bệnh viện đã có sai sót trong việc cấp giấy ra viện (sai thông tin về số thẻ bảo hiểm y tế) thì người dân liên hệ với bệnh viện để được cấp lại hoặc bổ sung, sửa đổi nội dung sai nhằm đảm bảo quyền lợi chính đáng.

Theo Đời sống & Pháp luật

Link nguồn: https://www.doisongphapluat.com/co-duoc-xin-cap-lai-giay-ra-vien-bi-sai-de-huong-bao-hiem-a533061.html

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0878 443 344

4.1 7 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
0.30310 sec| 1805.414 kb