Phapluatnet - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Xem người khác đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Xem người khác đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Người xem đánh bạc phải chứng minh được việc mình chỉ xem mà không tham gia chơi. Nếu cơ quan công an có đủ tài liệu chứng minh người chỉ "xem đánh bạc" mà không tham gia đánh bạc thì sẽ không bị xử lý hình sự về tội đánh bạc.

Vấn nạn đánh bạc xảy ra khá phổ biến ở nhiều nơi, nhất là những dịp lễ, Tết, cưới hỏi, hội hè. Thực tế có rất nhiều trường hợp khi công an ập vào bắt nhóm đối tượng đánh bạc vô tình bắt luôn cả người ngồi xem. Trong trường hợp này, nhiều người đặt ra câu hỏi: Nếu chỉ xem mà không tham gia đánh bạc thì có bị truy cứu trách nhiệm không?

Trong khi đó, theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định hành đánh bạc trái phép như sau:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi , các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Xem người khác đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Ảnh minh hoạ: Internet

Điều 321, Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định tội Đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng , mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, theo quy định tại Bộ Luật hình sự 2015 cũng như Nghị định 167 chỉ quy định về xử phạt đối với tội đánh bạc. Đối với người chỉ đứng, ngồi xem đánh bạc mà không tham gia đánh bạc thì sẽ không bị xử lý. 

Trong trường hợp bị cơ quan công an bắt giữ cùng với những người tham gia đánh bạc, phải chứng minh được việc mình chỉ xem mà không tham gia chơi. Nếu cơ quan công an có đủ tài liệu chứng minh người chỉ "xem đánh bạc" mà không tham gia đánh bạc thì sẽ không bị xử lý hình sự về tội đánh bạc.

Trong một số trường hợp, người ngồi xem đánh bạc cũng có thể bị tịch thu tiền, tang vật có trong người do có nghi ngờ đây là tang vật đánh bạc.Trường hợp, chứng minh được tài sản này không để dùng đánh bạc sau khi kết thúc vụ án sẽ được hoàn trả.

Tuy nhiên, việc chứng minh mình không tham gia đánh bạc hoặc không tổ chức đánh bạc là không hề dễ dàng. Vì thế, để tránh gặp rắc rối, không nên đến các sới bạc, dù chỉ là ngồi xem vì tò mò hay thích thú.

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0869655316

Email: truyenthongvaphapluatvn@gmail.com

5 25 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
0.31090 sec| 1822.133 kb