Phapluatnet - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Thả diều gây chập điện có bị phạt không?

Thả diều gây chập điện có bị phạt không?
việc thả diều, vật bay gần công trình lưới điện cao áp có khả năng gây sự cố lưới điện là hành vi bị cấm.

Cụ thể, hành vi này được quy định tại Khoản 3, Điều 4, Nghị định 14/2014/NĐ-CP, ngày 26/2/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Điện lực về an toàn điện.

Nếu việc thả diều để xảy ra sự cố lưới điện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 134/2013/NĐ-CP ngày 17/10/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực điện lực, an toàn đập thủy điện, sử dụng năng lượng tiết kiệm và hiệu quả.

Thả diều gây chập điện có bị phạt không?
Thả diều gây ảnh hưởng tới lưới điện.

Theo đó, hành vi thả diều hoặc bất kỳ vật gì gây sự cố lưới điện sẽ bị xử phạt từ 1 triệu đến 5 triệu đồng; đồng thời, bồi thường thiệt hại khi xảy ra sự cố theo đúng quy định.

Các trường hợp gây ra sự cố nghiêm trọng như hỏa hoạn, tai nạn do điện giật, sự cố mất điện trên diện rộng… sẽ bị truy cứu trách nhiệm theo quy định của pháp luật.

Do đó, để hạn chế tình trạng mất an toàn lưới điện do thả diều gây ra, các đơn vị quản lý, vận hành hệ thống điện cần tăng cường kiểm tra các đường dây, trạm biến áp trên địa bàn, đặc biệt ở các vị trí người dân thường thả diều; đồng thời phối hợp lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

Đồng thời, chính quyền các cấp cũng cần tiếp tục tích cực tuyên truyền rộng rãi nhằm ngăn chặn triệt để hiện tượng người dân chơi thả diều gần khu vực lưới điện nguy cơ gây sự cố, vận động người dân thực hiện tốt các quy định về bảo vệ hành lang an toàn lưới điện.

Theo Đời sống và Pháp luật

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0869655316

Email: truyenthongvaphapluatvn@gmail.com

4.4 13 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
0.43885 sec| 1792.961 kb